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VIFUPISHO VYA MANENO

Controller and Auditor General (Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali)

Common Use Iltems and Services (Bidhaa na Huduma Mtambuka)

e-Government Authority (Mamlaka ya Serikali Mtandao)

Electronic Logistic Management Information System (Mfumo wa
Taarifa za Kielektroniki wa Kusimamia Usafirishaji wa bidhaa za

afya)

Economic and Social Research Foundation (Taasisi ya Utafiti wa
Kiuchumi na Kijamii)

Government Assets management Information System (Mfumo wa
Kielektroniki wa Usimamizi wa Mali za Serikali)

GPSA Intergrated Management Information System (Mfumo
Jumuishi wa Kielektroniki katika Utoaji wa Huduma za Wakala wa
Huduma za Ununuzi Serikalini)

Government Procurement Services Agency (Wakala wa Huduma za
Ununuzi Serikalini)

International Labour Organisation (Shirika la Kazi la Umoja wa
Mataifa)

Medical Stores Department (Bohari ya Dawa)

Medium Term Expenditure Framework (Mpango wa Muda wa Kati
wa Matumizi)

Mfumo wa Uhasibu Serikalini

National Bureau of Statistics (Ofisi ya Taifa ya Takwimu)

National e-Procurement System of Tanzania (Mfumo wa
Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma)
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VIFUPISHO VYA MANENO

NEEC National Economic Empowerment Council (Baraza la Taifa la
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi)

NEMC National Environment Management Council (Baraza la Taifa la
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira)

NERA National Food Reserve Agency (Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya
Chakula)
Office of Attorney General (Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali)

PPAA Public Procurement Appeals Authority (Mamlaka ya Rufani ya
Zabuni za Umma)
Public Procurement Regulatory Authority (Mamlaka ya Udhibiti wa
PPRA Ununuzi wa Umma)

Procurement and Supplies Professionals and Technicians' Board
PSPTB (Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi)

Tanzania Customs Integrated System (Mfumo Jumuishi wa
TANCIS

Forodha)

Tanzania Shipping Agencies Corporation (Shirika la Uwakala wa
Meli Tanzania)

TEHAMA Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
TPSF Tanzania Private Sector Foundation (Taasisi ya Sekta Binafsi
Tanzania)

UNIDO United Nations Industrial Development Organization (Shirika la
Maendeleo ya Viwanda la Umoja wa Mataifa)
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FASILI YA MANENO

Zinajumuisha dawa, vifaa tiba na vitendanishi
vilivyoidhinishwa na mamlaka ya udhibiti inayohusika na
bidhaa za afya.

Mabadiliko ya muda mrefu katika mifumo ya hali ya
hewa na uso wa dunia kutokana na ongezeko la gesi joto
baada ya kipindi kirefu cha angalau miaka thelathini (30).
Mabadiliko ya hali ya hewa yanahusisha mwenendo wa
mvua, joto, upepo, na unyevu unaojitokeza kwa kila siku.

Yanajumuisha wanawake, vijana, wazee na watu wenye
mahitaji maalum.

Yanahusisha upatikanaji wa mahitaji katika muda sahihi,
kwa bei sahihi, kwa idadi au kiasi kinachohitajika, kwa
ubora unaohitajika, kutoka kwa muuzaji sahihi na
kupelekwa mahali sahihi.

Rasilimali au Mali yoyote inayoshikika au isiyoshikika
inayomilikiwva na Serikali au taasisi ya umma
inayojumuisha ardhi, hisa au hakimiliki.

Mtangamano wa shughuli za ununuzi, ugomboaji na
uondoshaiji, upokeaji na urejeshaiji, utunzaji, uhifadhi na
matumizi, usambazaji na uondoshaji wa bidhaa,
huduma, vifaa au mali za umma.
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FASILI YA MANENO

Unahusisha ujumuishaji wa taratibu za uwajibikaji kwa
jamii katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa
ugavi ili kukidhi mahitaji ya kijamii na kiuchumi kwa
kuzingatia uhifadhi wa mazingira.

Zinahusisha wataalamu wa ndani na malighafi za ndani
zinazotumika kuzalisha bidhaa, huduma, vifaa au mali.

Ni taasisi ya umma au taasisi nyingine yoyote au kitengo
kilichoanzishwa na kupewa mamlaka na Serikali kufanya
shughuli za umma.

Manufaa makubwa yanayopatikana kwenye bidhaa,
huduma na kazi za ujenzi zilizonunuliwa na rasilimali
zilizopo ikilinganishwa na gharama zilizotumika.

Usimamizi wa mali, vifaa na bidhaa ili kuhakikisha
zinatunzwa kwa viwango vya ubora na kuzuia upotevu,
uharibifu au matumizi yasiyo sahihi.

Ni utaratibu unaolenga kulinda mazingira asilia na
rasilimali zake kupitia mbinu na mikakati mbalimbali
inayohusisha uhifadhi, usimamizi, na urejeshaji wa
mifumo ya ikolojia, bayoanuai, na rasilimali za asili kwa
matumizi endelevu.

Ni utaratibu unaotumiwa na taasisi nunuzi kuwezesha
hatua za upatikanaji, ugomboaiji na uondoshaji, upokeaiji
na urejeshaji, uhifadhi, utunzaji, utumiaji, usambazaji wa
vifaa, bidhaa na huduma kwa idara tumizi na uondoshaji
wa mali.
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FASILI YA MANENO

Hatua za ukamilishaji wa taratibu na nyaraka za forodha
kupitia mamlaka zote za udhibiti, kuhusiana na shehena
ya mizigo inayoingia au kutoka nchini ili iweze
kuondoshwa katika forodha na bandari au uwanja wa
ndege na kusafirishwa hadi kwa mtumiaji.

Ni hatua za kupokea bidhaa, vifaa au mali kutoka kwa
mzabuni kwa mujibu wa masharti ya mkataba na
kuhakikisha bidhaa hizo zinakaguliwa kabla vya
kuingizwa kwenye ghala au stoo ya taasisi nunuzi.

Ni hatua za kurudisha bidhaa, vifaa au mali zilizobainika
kuwa na kasoro, zisizohitajika, au zilizopoteza ubora, kwa
mzabuni kwa kuzingatia masharti ya mkataba na
taratibu rasmi za taasisi.

Ni hatua inayohusisha kutumia bidhaa, huduma, vifaa, au
mali za umma kwa madhumuni yaliyokusudiwa, kwa
kuzingatia masharti ya mkataba, viwango vya ubora, na
mahitaji halisi ya taasisi au watumiaji.

Uhamishaji wa umiliki wa mali za umma ikiwvemo miliki
bunifu, hakimiliki, sifa ya kibiashara, haki nyingine zozote
za taasisi nunuzi au taasisi inayoondosha mali.

Kununua, kupanga, kukodisha, kununua kwa kukodisha,
au kupata bidhaa, kazi za ujenzi au huduma yoyote kwa
taasisi nunuzi na inajumuisha kazi zote zinazohusisha
upatikanaji wa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma
ikijumuisha kutambua na kuandaa mahitaji, uchaguzi na
mwaliko wa wazabuni, maandalizi ya mikataba, tuzo na
usimamizi wa mikataba.
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FASILI YA MANENO

Ni hatua ambayo taasisi nunuzi hununua bidhaa, vifaa,
huduma au kazi za ujezi kutoka kwa watoa huduma,
wakandarasi au wauzaji wa bidhaa na vifaa.

Ni hatua ya kuweka, kulinda na kusimamia bidhaa, vifaa
au mali za umma katika ghala au stoo kwa kuzingatia
mazingira salama, miundombinu imara na viwango vya
kitaalamu, ili kuhakikisha ubora, usalama na upatikanaiji
wake kwa wakati.

Ni hatua inayohusisha kusafirisha, kugawa na
kuwasilisha bidhaa, vifaa au mali kutoka kwa mzabuni,
ghala au stoo ya taasisi hadi kwa mtumiaji, kwa
kuzingatia viwango vya ubora.

Ni mfumo jumuishi wa upangaiji, uratibu, utekelezaji,
ufuatiliaji na udhibiti wa shughuli zote zinazohusiana na
ununuzi, ugomboaji na uondoshaji, upokeaji na
urejeshaiji, utunzaji, uhifadhi na matumizi, usambazaji na
uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali za umma, kwa lengo
la kuhakikisha ufanisi, uwazi, uwaijibikaji na thamani ya
fedha za umma.
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SURA YA KWANZA

® UTANGULIZI

1.1 Usuli

Mkakati wa Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Mnyororo wa Ugavi
umeandaliwa kwa lengo la kutafsiri matamko ya Sera na kuwezesha utekelezaji wake.
Aidha, Mkakati unaainisha malengo ya Sera, mikakati ya utekelezaji wa malengo hayo,
shabaha, viashiria, rasilimali na mgawanyo wa majukumu. Mkakati huu utawezesha
kuandaliwa kwa programu za utekelezaji, zitakazowawezesha wadau mbalimbali
kutoka Sekta za Umma na Binafsi kutekeleza Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Mnyororo
wa Ugavi.

Vile vile, Mkakati huu unatoa mwelekeo wa utekelezaji kwa kuweka mfumo wa
ufuatiliaji na tathmini kwa lengo la kuhakikisha Sera inatekelezwa ipasavyo.
Halikadhalika, Mkakati huu utatekelezwa kupitia mipango na programu za kisekta ili
kufikia lengo la kukuza uchumi wa Taifa kwa maendeleo endelevu.

1.2 Masuala Muhimu Yanayotarajiwa Kutekelezwa

Masuala muhimu yaliyobainishwa katika Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Mnyororo wa
Ugavi yanayohitaji utekelezaji katika mkakati huu ni pamoja na: ununuzi wa umma;
ugomboaji na uondoshaji; upokeaji na urejeshaji; uhifadhi, utunzaji na matumizi;
usambazaji na uondoshaiji.

1.3 Mgawanyo wa Majukumu

Mkakati huu utatekelezwa kwa ushirikiano baina ya wadau mbalimbali ikiwa ni pamoja
na Sekta za Umma, Sekta Binafsi, Jumuiya za Kikanda na Kimataifa na Wadau wa
Maendeleo. Aidha, Mkakati huu utatekelezwa katika ngazi za Wizara, Sekretarieti za
Mikoa, Mamlaka ya Serikali za Mitaa, |dara zinazojitegemea, Mashirika na Taasisi za
Umma.
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Jukumu la msingi la wadau ni kutekeleza Sera, Sheria na Miongozo mbalimbali
inayohusiana na shughuli za mnyororo wa ugavi. Majukumu mengine ni pamoja na
utafiti, elimu kwa umma, uhamasishaji wa upatikanaji wa rasilimali watu na fedha na

kujenga uwezo.

1.4 Matokeo ya Utekelezaji wa Mkakati

Matokeo yanayotarajiwa kutokana na utekelezaji wa Mkakati huu ni pamoja na:
kuimarika kwa upatikanaji wa huduma kwa jamii kupitia ununuzi wa bidhaa, huduma
na kazi za ujenzi; kuokoa fedha za Serikali zinazotumika katika ununuzi wa bidhaa,
huduma na kazi za ujenzi zisiokidhi malengo ya ununuzi; kuongezeka kwa fursa za ajira,
ubunifu, uhawilishaji wa maarifa na ujuzi kupitia ushiriki wa Sekta Binafsi na makundi
maalum ya kijamii katika mnyororo wa ugavi; kupungua kwa athari za mazingira kupitia
utekelezaji wa mnyororo wa ugavi endelevu; na kuongezeka kwa mapato ya Serikali
kupitia kuimarika kwa shughuli za ukodishaji, ugomboaiji, usambazaji, upangishaji na
uondoshaji wa mali za umma.

1.5 Hitimisho

Mkakati wa utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Mnyororo wa Ugavi unatoa
tafsiri ya matamko ya Sera na kuwezesha utekelezaji wake kwa kuainisha mikakati ya
utekelezaji, shabaha, rasilimali, muda na mgawanyo wa majukumu. Mkakati huu
utawezesha kuandaliwa kwa programu za utekelezaji, zitakazowawezesha wadau
mbalimbali kutoka Sekta za Umma na Binafsi kutekeleza Sera. Aidha, utekelezaji wa
mkakati huu utazingatia, Mipango na Mikakati ya Maendeleo ya Taifa na mabadiliko
yanayotokea ulimwenguni hususani ya kiuchumi, kiteknolojia na kijamii ili kufikia
malengo ya Taifa.

MKAKATI WA UTEKELEZAJI WA SERA YA TAIFA YA USIMAMIZI WA

MNYORORO WA UGAVI YA MWAKA 2025 KWA KIPINDI CHA MWAKA 2026-2036 T



SURA YA PILI
HALI ILIVYO

2.1 Utangulizi

Shughuli za mnyororo wa ugavi zimekuwa zikitekelezwa kwa kuzingatia sheria na
miongozo mbalimbali ikiwemo: Hati ya Mgawanyo wa Majukumu ya Serikali
iliyotolewa kupitia Tangazo la Serikali Na. 619A la tarehe 30/08/2023; Sheria ya
Ununuzi wa Umma, Sura 410; Sheria ya Fedha za Umma, Sura 348; Sheria ya Msaijili
wa Hazina, Sura 370; Sheria ya Mashirika ya Umma, Sura 257; Sheria ya Bajeti, Sura
439; Sheria ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Binafsi, Sura 103; Sheria ya Uwekezaji,
Sura 38; Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura 290; Sheria ya Mikataba, Sura 345;
Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura 298; Sheria ya Petroli, Sura 392; Sheria ya
Ushindani, Sura 285; Sheria ya Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi, Sura 179; na
Sheria ya Wakala za Serikali, Sura 245. Sheria na miongozo hiyo imefanyiwa
maboresho kwa nyakati tofauti ili kuendana na mabadiliko ya kiuchumi, kijamii, kisiasa
na kiteknolojia.

Pamoja na mambo mengine, utekelezaji wa sheria hizi uliwezesha kuanzishwa kwa
baadhi ya taasisi ikiwemo: Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) yenye
jukumu la kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410; Mamlaka
ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA) yenye jukumu la kushughulikia malalamiko na
rufaa za zabuni za umma; Wakala wa Huduma za Ununuzi Serikalini (GPSA) yenye
jukumu la kuratibu ununuzi wa pamoja wa bidhaa na huduma mtambuka; na Bodi ya
Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi (PSPTB) yenye jukumu la kusimamia maendeleo ya
taaluma ya ununuzi na ugavi.

Hali ilivyo katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi imefafanuliwa katika
kipengele 2.1.1 hadi 2.1.5 kama ifuatavyo:

2.1.1 Ununuzi wa Umma

Ununuzi wa umma hupimwa kwa kuangalia kiasi cha fedha kinachotumika katika
ununuzi ikilinganishwa na pato la Taifa na matumizi ya Bajeti ya Serikali.
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Utafiti wa Benki ya Dunia (2016) ulibaini kuwa, nchi zinazoendelea zinatumia wastani
wa asilimia 60 hadi 70 ya Bajeti ya Serikali katika ununuzi wa umma ikilinganishwa na
asilimia 34 kwa nchi zilizoendelea za Jumuiya ya Ushirikiano wa Uchumi wa
Maendeleo Barani Ulaya (OECD).

Aidha, tathmini iliyofanywa na PPRA imebainisha kuwa, matumizi ya Serikali kupitia
ununuzi yanakadiriwa kutumia wastani wa zaidi ya asilimia 50 ya Bajeti ya Serikali
sawa na asilimia 10 hadi 15 ya Pato la Taifa (PPRA, 2021).

Mafanikio yaliyopatikana katika usimamizi wa ununuzi wa umma ni pamoja na:
kuongezeka kwa kiwango cha uzingatiaji wa Sheria ya Ununuzi wa Umma kutoka
asilimia 39 mwaka 2006/07 hadi asilimia 75.5 mwaka 2023/24; kupungua kwa muda
wa kutoa maamuzi ya malalamiko au rufaa za zabuni za umma kutoka siku 40 mwaka
2022/23 hadi siku 35 mwaka 2024/25; kuandaliwa na kuanza kutumika kwa Kanuni za
Maadili kwa Watumishi wa Umma, Wataalamu na Wazabuni Wanaohusika katika
Ununuzi wa Umma na Ugavi; kujengwa na kuanza kutumika kwa Mfumo wa
Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma (NeST) ambao umewezesha kuongeza ufanisi
kwa kupunguza gharama za hatua za ununuzi, upatikanaji rahisi wa taarifa
zinazohifadhiwa kidigitali, kuongeza uwajibikaji na uboreshaji wa utoaji wa huduma,
kupunguza mianya ya rushwa kwa kuongeza uwazi, usawa, haki na uwajibikaji.

Mafanikio mengine ni pamoja na kuwepo kwa utaratibu wa ununuzi kwa taasisi za
umma zinazojiendesha kibiashara ambao umechangia katika ukuaji wa shughuli za
biashara nchini kutoka asilimia 4.2 mwaka 2023 ikilinganishwa na asilimia 4.8 mwaka
2024 (Taarifa ya Wizara ya Viwanda na Biashara, 2025); kuongezeka kwa ushindani wa
kibiashara na matumizi ya rasilimali za ndani ikiwemo watu, malighafi na bidhaa
kulikochangia ongezeko la mapato ya Serikali kwa asilimia 13.5 na kufikia trilioni 29.83
mwaka 2023/24 (Hali ya Uchumi wa Taifa, 2024), ongezeko la ajira kwa watu
wasiopungua 200,000 katika miradi ya ujenzi wa barabara na nyumba za Serikali, na
kukua kwa shughuli za viwanda kwa asilimia 4.8 mwaka 2024 ikilinganishwa na
asilimia 4.3 mwaka 2023 (Hali ya Uchumi wa Taifa, 2024).

Aidha, fursa zilizopo katika eneo la ununuzi ni pamoja na: kuongezeka kwa ushiriki wa
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wazabuni na ushindani katika shughuli za ununuzi; kuongezeka kwa mapato ya Serikali
kupitia gawio, kodi na tozo; kuongezeka kwa ajira na matumizi ya rasilimali za ndani; na
kujenga uwezo kwa wataalamu wa ndani.

Pamoja na mafanikio na fursa hizo, kumekuwepo na upungufu wa upatikanaji wa
mabhitaji yanayokidhi malengo ya ununuzi wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au
mali.

Upungufu huo umesababisha changamoto mbalimbali ikiwemo: Serikali kununua
bidhaa, kazi za ujenzi na huduma kwa bei kubwa ikilinganishwa na bei ya soko; muda
mrefu wa michakato ya ununuzi; kiwango kisichoridhisha cha uadilifu kwa baadhi ya
wadau wanaohusika katika shughuli za ununuzi; kutokuwepo kwa uwazi wa kutosha;
kuwepo kwa viashiria vya rushwa (ESRF, 2017); taasisi zinazojiendesha kibiashara
kushindwa kushiriki kikamilifu katika shughuli za ununuzi kutokana na kukosekana kwa
mazingira wezeshi, kuwepo kwa ushindani katika soko la kimataifa na kukosekana kwa
ujuzi na uwezo wa wataalamu (Benki ya Dunia, 2020 & ILO, 2021); ununuzi wa bidhaa,
vifaa, huduma na mali zinazozalishwa ndani zisizokidhi viwango stahiki vya ubora;
kukosekana kwa motisha ya kuwekeza katika rasilimali za ndani; na mafanikio
yasiyotosheleza yanayotokana na ubia kati ya kampuni za ndani na nje ya nchi
(UNIDO, 2020).

Aidha, changamoto zingine ni pamoja na: kutokuweka kipaumbele katika matumizi ya
viwango vya ubora na viwango msawazo; kutokuwepo kwa mpango wa ununuzi wa
muda wa kati unaocendana na Mpango wa Muda wa Kati wa Matumizi (MTEF); ushiriki
hafifu wa Sekta Binafsi na Makundi Maalum ya Kijamii; kukosekana kwa mfumo
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ya utendaji na uendelezaji wa wauzaji wa bidhaa,
wakandarasi na watoa huduma; kukosekana kwa ushindani kwa baadhi ya zabuni;
kufanya ununuzi nje ya mipango ya ununuzi ya mwaka; kukosekana kwa maarifa, ujuzi
na uzoefu wa kufanya majadiliano miongoni mwa wadau; kukosekana kwa utaratibu
wa urahisishaji wa ununuzi wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali wakati wa
majanga; na kutokuwepo kwa utaratibu maalumu unaopaswa kutumika katika
upangaji na ukodishaji wa mali za umma ikiwemo ardhi, majengo, kumbi za mikutano
na mitambo kwa ajili ya shughuli mbalimbali za Serikali.
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lli kuwa na mfumo bora wa upatikanaji wa mahitaji unaokidhi malengo ya ununuzi, ni
muhimu kuhakikisha kuwa mahitaji yote yanapatikana kwa wakati, kwa bei sahihi, idadi
au kiasi kinachohitajika, ubora unaohitajika, muuzaji sahihi, na kupelekwa mahali sahihi.
Aidha, kuna umuhimu wa: kuboresha mazingira ya ushiriki wa Taasisi za Umma
zinazojiendesha kibiashara, kuimarisha ushiriki wa Sekta Binafsi na Makundi Maalumu
ya Kijamii, na kuhimiza matumizi ya rasilimali za ndani katika shughuli za ununuzi wa

umma.

2.1.2 Ugomboaji na Uondoshaji

Ugomboaji na uondoshaji wa mizigo ya Serikali kutoka bandarini, viwanja vya ndege na
mipakani unasimamiwa na GPSA yenye jukumu la kugomboa mizigo ya Serikali na
Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC) lenye jukumu la ugomboaji na
uondoshaji wa silaha, makinikia, kemikali zinazotumiwa na kampuni za madini, nyara
za Serikali na wanyama hai.

Aidha, Bohari ya Dawa (MSD) imepewa jukumu la kugomboa na kuondosha bidhaa za
afya zinazonunuliwa kutoka nje ya nchi kwa ajili ya vituo vya kutolea huduma ya afya.
Mafanikio yaliyopatikana katika eneo la ugomboaji na uondoshaji ni pamoja na
kujengwa na kuanza kutumika kwa mifumo ya kielektroniki ikiwemo Mfumo Jumuishi
wa Forodha (TANCIS) na Mfumo Jumuishi wa Kielektroniki katika Utoaji wa Huduma
za Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini (GIMIS) iliyorahisisha upatikanaji wa
taarifa kuhusu uagizaji, ugomboaji na uondoshaji wa mizigo ya Serikali.

Aidha, mafanikio mengine vyaliyopatikana katika eneo la ugomboaji ni pamoja na
kupungua kwa gharama za ugomboaji ambapo, katika kipindi cha mwaka 2019/20
hadi 2021/22 Serikali iliokoa jumla ya shilingi bilioni 13.77 ambazo zingetumika
kugomboa mizigo kupitia wakala binafsi.

Kwa upande mwingine, fursa zilizopo katika eneo la ugomboaji na uondoshaji ni
pamoja na kuimarika kwa miundombinu ya shughuli hizi na kuongezeka kwa mapato
ya Serikali.
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2.1.3 Upokeaji na Urejeshaji

Upokeaji na urejeshaji wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali zinazonunuliwa
hutekelezwa kwa mujibu wa Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410. Sheria hiyo
inaelekeza taasisi nunuzi kuunda kamati ya wataalamu wenye weledi na uzoefu kwa
ajili ya kufanya ukaguzi wa kitaalamu kabla ya kupokea bidhaa, vifaa, huduma, kazi za
ujenzi au mali kwa kuzingatia ithibati ya ubora.

Aidha, Sheria hiyo imebainisha utaratibu wa kurejesha bidhaa, vifaa, huduma, kazi za
ujenzi au mali endapo mahitaji hayo yapo chini ya viwango vya ubora vilivyoainishwa
katika mkataba, kuisha kwa muda wa matumizi au mtengenezaji kutoa taarifa ya
mabadiliko ya kiufundi na kiteknolojia na hivyo kuitisha urejeshaiji.

Vilevile, urejeshaji hutekelezwa kwa kuzingatia taarifa za kamati za kitaalamu za
ukaguzi zinazoainisha sababu za urejeshaji wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au
mali kwa wazabuni.

Katika eneo la upokeaji na urejeshaji, mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na: kujengwa
na kuanza kutumika kwa mifumo ya kielektroniki ikiwemo: Mfumo wa Uhasibu
Serikalini (MUSE) na Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma (NeST)
iliyorahisisha utunzaji wa kumbukumbu za bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali
zinazopokelewa na kuzigawa kwa watumiaji; kujumuishwa kwa majukumu ya upokeaiji
na urejeshaji katika Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 na majukumu hayo
kutekelezwa na wataalamu wenye sifa stahiki katika taaluma ya ununuzi na ugavi.
Aidha, fursa zilizopo katika eneo la upokeaji na urejeshaji ni pamoja na kuwepo kwa
mifumo ya MUSE na NeST ambayo imerahisisha utekelezaji wa shughuli hizo.

Pamoja na mafanikio hayo, kumekuwepo na upungufu wa kukosekana kwa utaratibu
wa upokeaji na urejeshaji wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali. Upungufu
huo unasababisha kuwepo kwa changamoto mbalimbali ikiwemo: kukosekana kwa
hati za kamati ya ukaguzi na mapokezi; kutozingatiwa kwa viwango vya ubora na
msawazo; na taasisi za umma kushindwa kuoanisha mahitaji ya bidhaa, huduma au
mali na lengo la ununuzi.
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Katika kuimarisha shughuli za upokeaji na urejeshaji wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za
ujenzi au mali, kuna umuhimu wa kuwa na mwongozo wa matumizi ya viwango
msawazo na kuimarisha utaratibu wa upimaji wa viwango vya ubora katika upokeaji na
urejeshaji wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali.

2.1.4 Utunzaji, Uhifadhi na Matumizi

Uhifadhi na utunzaji wa bidhaa, vifaa au mali hufanyika baada ya kukamilika kwa
taratibu za upokeaji. Taasisi nunuzi huthibitisha kuwa bidhaa, vifaa au mali
zilizopokelewa zinakidhi viwango vya ubora, kiasi na masharti ya mkataba kupitia
ukaguzi na uhakiki stahiki.

Katika hatua hii, taasisi huhakikisha uwepo wa mifumo madhubuti ya usimamizi wa
stoo au ghala na kumbukumbu sahihi za bidhaa, vifaa au mali ili kulinda ubora, usalama
na upatikanaji wa rasilimali husika kwa wakati unaohitajika. Aidha, matumizi sahihi na
yenye tija ya bidhaa, vifaa au mali za umma huchangia kuongeza ufanisi wa utekelezaji
wa majukumu ya taasisi na kuwezesha Serikali kupata thamani halisi ya fedha katika
mnyororo mzima wa ugavi.

Mafanikio yaliyopatikana katika shughuli za utunzaji, uhifadhi na matumizi ya bidhaa,
vifaa au mali ni pamoja na: kujengwa kwa maghala kwa ajili ya kutunza na kuhifadhi
bidhaa, vifaa au mali kama vile vyakula, dawa na vifaa tiba.

Kwa mfano, hadi mwaka 2023 MSD imejenga maghala ya kitaifa na kikanda 13 (MSD,
2023) na NFRA imejenga maghala 28 kwa ajili ya kuhifadhi chakula kama vile mahindi
na mpunga (NFRA 2023); kupungua kwa upotevu wa bidhaa na mali; upatikanaji wa
bidhaa za afya kwa wakati, mathalani, katika kipindi cha mwaka 2023/24 vituo vya afya
8,224 vya Serikali vilipatiwa bidhaa za afya kwa wakati kupitia ofisi za kanda 10 za MSD
(Hotuba ya Mkurugenzi wa MSD kwa Vyombo vya Habari tarehe 03 Julai, 2024). Aidha,
fursa zilizopo ni pamoja na: uwekezaji kwenye maghala kwa sekta za umma na binafsi;
na uwepo wa miundombinu ya kisasa kwa ajili ya shughuli hizo.
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Pamoja na mafanikio na fursa hizo, kumekuwepo na upungufu wa kutoimarika kwa
mfumo wa udhibiti katika utunzaji, uhifadhi na matumizi ya bidhaa, vifaa au mali.

Hali hii husababisha kuwepo kwa changamoto mbalimbali ikiwvemo kukosekana kwa
mwongozo jumuishi wa utunzaji, uhifadhi na matumizi ya bidhaa, vifaa au mali za
umma na kutozingatiwa kwa: viwango vya ubora na masharti ya utunzaji; miongozo ya
matumizi ya bidhaa, vifaa, huduma na mali; miongozo ya utunzaji na uhifadhi wa taarifa
sahihi na kumbukumbu.

Ili kuimarisha mifumo ya udhibiti katika utunzaji, uhifadhi na matumizi ya bidhaa, vifaa
au mali, kuna umuhimu wa kuimarisha utaratibu wa uzingatiaji wa viwango vya ubora
na masharti ya utunzaji, uhifadhi na matumizi ya bidhaa, vifaa au mali.

2.1.5 Usambazaji na Uondoshaji

Usambazaji unahusisha hatua za kusafirisha, kugawa na kuwasilisha bidhaa, vifaa au
mali kutoka kwa mzabuni, ghala au stoo ya taasisi hadi kwa mtumiaji, kwa kuzingatia
viwango vya ubora.

Ili kuleta tija na ufanisi katika usambazaji, zoezi hilo linapaswa kufanyika kwa wakati
kulingana na mahitaji. Shughuli za usambazaji nchini zinasimamiwa na Sheria ya
Ununuzi wa Umma, Sura 410 ambayo imeweka utaratibu wa usambazaji wa bidhaa,
vifaa au mali zinazonunuliwa kwa matumizi ya ndani ya taasisi au zinazonunuliwa kwa
ajili ya taasisi nyingine.

Kwa upande mwingine, uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali unatekelezwa kwa mujibu
wa Sheria ya Fedha za Umma, Sura 348, Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410,
Kanuni za Usimamizi wa Mali za Umma za Mwaka 2024, Mwongozo kuhusu Utaratibu
wa Kukopesha Watumishi wa Umma Magari/Pikipiki Chakavu zinazomilikiwa na
Serikali wa Mwaka 2009 na Sheria nyingine za kisekta ikiwemo Sheria ya Misitu, Sura
323 na Sheria ya Wanyamapori, Sura 283.
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Aidha, fursa zilizopo katika eneo la usambazaji na uondoshaiji ni pamoja na: kuimarika
kwa miundombinu ya usafirishaji; uwepo wa taasisi binafsi zinahusika na usambazaji;
kuongezeka kwa mapato ya Serikali; na kuongezeka kwa ajira kupitia uwepo wa
makampuni binafsi yanayojishughulisha na masuala ya uondoshaji.

Pamoja na mafanikio na fursa hizo, kumekuwepo na upungufu wa kutokuimarika kwa
usimamizi wa shughuli za usambazaji na uondoshaiji wa bidhaa, vifaa au mali.

Upungufu huo umesababisha kuwepo kwa changamoto mbalimbali ikiwemo:
usambazaji wa bidhaa, vifaa au mali kufanyika bila kuzingatia uhitaji au mpango wa
upokeaji; kukosekana kwa mpango wa ithibati ya ubora wa bidhaa, vifaa au mali
zinazosambazwa; utunzaji usioridhisha wa taarifa za usambazaji wa bidhaa, vifaa au
mali (CAG, 2019 na PPRA, 2020 na 2022); ucheleweshaji wa uondoshaji wa bidhaa,
vifaa au mali; muda mrefu wa hatua za maamuzi ya uondoshaji; kukosekana kwa
uwajibikaji, uwazi, usawa na haki katika uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali; na
upotevu wa thamani ya mali.

Aidha, utafiti kuhusu umuhimu wa kuwa na Sera ya Taifa ya Ununuzi wa Umma
uliofanywa na Wizara ya Fedha (2022), umebainisha kuwa changamoto ya
kutokuwepo kwa mwongozo wa kisera na utaratibu jumuishi wa usambazaji unaathiri
ufanisi wa usimamizi wa shughuli za mnyororo wa ugavi.

lli kuimarisha usimamizi wa shughuli za usambazaji na uondoshaji wa bidhaa, vifaa au
mali kuna, umuhimu wa kuwa na mfumo na utaratibu jumuishi wa usambazaji na
uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali.

MKAKATI WA UTEKELEZAJI WA SERA YA TAIFA YA USIMAMIZI WA

MNYORORO WA UGAVI YA MWAKA 2025 KWA KIPINDI CHA MWAKA 2026-2036 e



SURA YA TATU

UMUHIMU, DIRA, DHIMA NA
MALENGO YA SERA

3.1 Umuhimu wa Sera

Serikali imeendelea kutekeleza shughuli mbalimbali katika mnyororo wa ugavi
ikiwemo: ununuzi wa umma; ugomboaji na uondoshaiji; upokeaji na urejeshaji; utunzaji,
uhifadhi na matumizi; usambazaji na uondoshaji wa mali za umma, kwa lengo la
kuhakikisha matumizi bora ya rasilimali na upatikanaji wa thamani halisi ya fedha
zinazotumika katika shughuli hizo.

Tangu mwaka 1961 hadi sasa, Serikali imefanya maboresho na kutunga sheria na
miongozo mbalimbali inayosimamia shughuli za mnyororo wa ugavi ikiwemo: Sheria
ya Ununuzi wa Umma, Sura 410; Sheria ya Fedha za Umma, Sura 348; Sheria ya
Madalali, Sura 227; Sheria ya Misitu, Sura 323; Sheria ya Wanyamapori, Sura 283;
Kanuni za Usimamizi wa Mali za Umma za Mwaka 2024 na Mwongozo wa Utaratibu
wa Kukopesha Watumishi wa Umma Magari/Pikipiki Chakavu zinazomilikiwa na
Serikali wa Mwaka 2009.

Pamoja na maboresho hayo, usimamizi wa mnyororo wa ugavi bado unakabiliwa na
upungufu wa kutofungamanishwa kwa shughuli hizo.

Hali hii imesababisha changamoto mbalimbali ikiwvemo: kutopatikana kwa mabhitaji
yanayokidhi malengo ya ununuzi; kukosekana kwa mifumo madhubuti ya ugomboaji
na uondoshaji wa mizigo ya Serikali pamoja na taratibu za upokeaji na urejeshaiji;
udhibiti usioridhisha wa utunzaji, uhifadhi na matumizi ya mali; na kutokuwepo kwa
mfumo thabiti wa usambazaji na uondoshaji wa mali za umma.

lli kushughulikia changamoto zilizobainishwa, kuna umuhimu wa kuwa na mfumo
madhubuti wa kisera unaotoa miongozo kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za
MnNyororo wa ugavi.
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Kwa msingi huo, Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Mnyororo wa Ugavi ya mwaka 2025,
ni nyenzo muhimu inayoweka misingi ya kisera kwa lengo la kuongeza ufanisi katika
usimamizi na utekelezaji wa shughuli hizo. Aidha, uchambuzi uliofanyika kupitia maoni
ya wadau pamoja na uzoefu kutoka nchi nyingine umeonesha wazi umuhimu wa kuwa
na Sera hii itakayotoa mwongozo wa usimamizi wa shughuli zote zilizopo katika
mnyororo wa ugavi.

3.2 Dira, Dhima na Malengo ya Sera

3.2.1 Dira

Kuwa na mnyororo wa ugavi imara, jumuishi na endelevu utakaochangia katika
usimamizi thabiti wa matumizi ya rasilimali za umma ili kuchangia katika ukuaji wa
uchumi jumuishi.

3.2.2 Dhima

Kuimarisha usimamizi wa shughuli za mnyororo wa ugavi kwa kuweka mifumo na
taratibu za uendeshaiji ili kuweza kupata thamani halisi ya fedha kwa maendeleo
endelevu.

3.2.3 Lengo Kuu

Kuimarisha usimamizi wa shughuli za mnyororo wa ugavi ili kuongeza ufanisi katika
shughuli zote za mnyororo wa ugavi kulingana na thamani ya fedha zinazotumika
katika utekelezaji wa shughuli hizo.

3.3 Malengo Mahsusi

Malengo mahsusi ya Sera hii ni:

Kuwa na mfumo wa upatikanaji wa mabhitaji yanayokidhi malengo ya
ununuzi wa umma;
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. Kuimarisha usimamizi wa shughuli za ugomboaji na uondoshaji wa
mizigo ya Serikali;

Kuimarisha mifumo ya upokeaji na urejeshaji wa bidhaa, vifaa,

i huduma, kazi za ujenzi au mali;

Kuimarisha mifumo ya udhibiti katika utunzaji, uhifadhi na matumizi

iv
ya bidhaa, vifaa au mali;
Kuimarisha usimamizi wa shughuli za usambazaji na uondoshaji wa

v bidhaa, vifaa au mali; na
Kuhimiza uzingatiwaji wa hifadhi ya mazingira, kujikinga na athari

vi zitokanazo na mabadiliko ya tabianchi na misingi ya utawala bora
katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi.
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SURA YA NNE
MKAKATI WA UTEKELEZAIJI

4.1 Utangulizi

Mkakati wa utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Mnyororo wa Ugavi ya
Mwaka 2025 utatekelezwa kwa ushirikiano baina ya wadau mbalimbali ikiwemo Sekta
za Umma, Sekta Binafsi, Jumuiya za Kikanda na Kimataifa na Wadau wa Maendeleo.
Aidha, Mkakati huu utatekelezwa katika ngazi za Wizara, Sekretarieti za Mikoa,
Mamlaka ya Serikali za Mitaa, Idara zinazojitegemea, Mashirika na Taasisi zote za
Umma kwa kuzingatia malengo, mikakati na shabaha.

4.2 Masuala ya Kisera

4.2.1 Ununuzi wa Umma

Lengo

Kuwa na mfumo wa upatikanaji wa mahitaji yanayokidhi malengo ya ununuzi wa
umma.

Mikakati ya Utekelezaji

Katika kuhakikisha lengo la Sera linafikiwa, utekelezaji utazingatia mikakati ifuatayo:

Kuweka utaratibu wa uandaaji wa Mpango wa Ununuzi wa Miaka
Mitatu unaoendana na Mpango wa Muda wa Kati wa Matumizi
(MTEF);

Kuweka utaratibu wa ukusanyaji na uchambuzi wa taarifa za mahitaji
kwa kuzingatia gharama halisi na uwepo wa bei kikomo;
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Kuimarisha mifumo ya udhibiti wa bei za bidhaa, vifaa, huduma, kazi

za ujenzi au mali kwa kuzingatia bei ya soko;

v Kuimarisha mifumo ya utambuzi, uchambuzi na uchaguzi wa
wazabuni;

Kuimarisha mifumo ya majadiliano baina ya taasisi nunuzi na
wazabuni;

Kuimarisha mfumo wa uendeshaji wa hatua za ununuzi wa bidhaa,
vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali utakaopunguza gharama na

muda;

Kuimarisha utaratibu wa upatikanaji wa mahitaji moja kwa moja
vii kutoka kwa wazalishaji;

Kuimarisha matumizi ya viwango msawazo kwa bidhaa, vifaa,

viii
huduma, kazi za ujenzi au mali zinazonunuliwa na Serikali;
ix Kuimarisha upatikanaji wa bidhaa na huduma mtambuka serikalini;
» Kuimarisha utaratibu wa ununuzi wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za
ujenzi au mali wakati wa majanga;
Xi Kuwa na mwongozo wa upangishaji na ukodishaji wa mali za umma;
. Kuimarisha Muundo wa Idara na Vitengo vya Usimamizi wa
Xii , ,
majukumu ya mnyororo wa ugavi;
Kuimarisha upatikanaji wa wataalamu wa Kada ya Ununuzi na Ugavi
xi serikalini ili kuwezesha usimamizi wa utekelezaji wa shughuli za

mnyororo wa ugavi;
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Kujenga uwezo kwa wataalamu wa Kada ya Ununuzi na Ugavi

Xiv N
serikalini;

xv Kuimarisha utaratibu wa ufuatiliaji na tathmini ya upatikanaji wa
mahitaji yanayokidhi malengo ya ununuzi;

Xvi Kuweka mazingira wezeshi na yenye ushindani kwa Sekta Binafsi,
Wazawa na Makundi Maalum ya Kijamii kushiriki katika shughuli za
ununuzi wa umma;

i Kuweka utaratibu wa kuwajengea uwezo Sekta Binafsi, Makundi
Maalum ya Kijamii na Wazawa katika shughuli za mnyororo wa ugavi;

xviii Kuweka mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ya ushiriki wa Sekta Binafsi,
Makundi Maalum ya Kijamii na Wazawa katika shughuli za ununuzi
wa umma;

Kuweka mazingira wezeshi na ya ushindani kwa taasisi za umma

Xix zinazojiendesha kibiashara ili ziweze kushiriki katika shughuli za
mnyororo wa ugavi;

o Kuweka utaratibu wa kuziengea uwezo taasisi za umma
zinazojiendesha kibiashara katika utekelezaji wa shughuli za

XXi mnyororo wa ugavi; na

. Kuimarisha viwango vya ubora wa malighafi, bidhaa, vifaa, huduma

ol na mali zinazozalishwa nchini.

Shabaha

Katika utekelezaji wa Sera, Shabaha zifuatazo zinategemewa kufikiwa:
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Mwongozo wa uandaaji wa Mpango wa Ununuzi wa Miaka Mitatu
unaoendana na Mpango wa muda wa Kati wa Matumizi kuandaliwa
ifikapo Juni, 2028;

Mwongozo wa ukusanyaji na uchambuzi wa taarifa za mahitaji kwa
kuzingatia bei ya soko kwa wakati husika kuandaliwa ifikapo Juni,

2028;

Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma kuhuishwa ili kuweka

i udhibiti wa bei za bidhaa, huduma, kazi za ujenzi au mali ifikapo Juni,
2029;

iv Moduli ya utambuzi, uchambuzi na uchaguzi wa wazabuni katika
Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma kuboreshwa ifikapo
Juni, 2029;

v Mwongozo wa tathmini ya zabuni kuboreshwa ifikapo Juni, 2028;

Mwongozo wa majadiliano ya kabla na baada ya mkataba baina ya

Vi " . . R .
taasisi nunuzi na wazabuni kuandaliwa ifikapo Juni, 2028;

vii Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 kuhuishwa ili kupunguza
gharama na muda wa hatua za ununuzi ifikapo Juni, 2029;

viii Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma kuhuishwa ili
kupunguza gharama na muda wa hatua za ununuzi ifikapo Juni, 2031;
Mwongozo wa mahusiano baina ya taasisi nunuzi na wazabuni

IX kuandaliwa ifikapo Juni, 2030;

- Mwongozo wa upatikanaji wa mahitaji moja kwa moja kutoka kwa

wazalishaji kuhuishwa ifikapo Juni, 2028;
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Mwongozo wa viwango msawazo vya bidhaa, vifaa, huduma, kazi za

Xi
ujenzi au mali kwa ajili ya matumizi ya Serikali kuandaliwa ifikapo Juni
2030;

i Mwongozo wa upatikanaji wa bidhaa na huduma mtambuka
kuboreshwa ifikapo Juni, 2028;

Mwongozo wa ununuzi wa bidhaa, vifaa, huduma na kazi za ujenzi

2l utakaotumika katika kipindi cha majanga kuandaliwa ifikapo Juni,
2030;

iv Mwongozo wa upangishaji na ukodishaji wa mali za umma
kuandaliwa ifikapo Juni, 2029;
Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 kuhuishwa ili kujumuisha

XV masuala ya upangishaji na ukodishaji wa mali za umma ifikapo Juni,
2029;
Muundo wa Idara au Vitengo vya Usimamizi wa Majukumu ya

XVi Mnyororo wa Ugavi katika Taasisi nunuzi kuhuishwa ifikapo Juni,
2027,

vii Kanzidata ya Taarifa za Watumishi wa Kada ya Ununuzi na Ugavi
kuhuishwa ifikapo Juni, 2028;

XViii Tathmini ya mahitaji ya watumishi wa Kada ya Ununuzi na Ugavi
katika taasisi nunuzi kufanyika ifikapo Juni, 2028;

Xix Sheria ya Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi kuhuishwa
ifikapo Juni, 2029;

XX

Programu ya kuwajengea uwezo wataalamu wa ununuzi na ugavi
kuandaliwa na kutekelezwa ifikapo Juni, 2036;
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Mwongozo wa ufuatiliaji na tathmini ya upatikanaji wa mahitaji
yanayokidhi malengo ya ununuzi kuandaliwa ifikapo Juni, 2030;

Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma kuhuishwa ili kuweka
utaratibbu wa ufuatiliaji na tathmini ya upatikanaji wa mabhitaji
yanayokidhi malengo ya ununuzi ifikapo Juni, 2031

xxiii

Miongozo ya ushiriki wa Sekta Binafsi, Makundi Maalum ya Kijamii na
Wazawa katika shughuli za ununuzi wa umma kuandaliwa ifikapo
Juni, 2028;

XXiv

XXV Programu za kuwajengea uwezo Sekta Binafsi, Makundi Maalum ya
Kijamii na Wazawa ili waweze kushiriki katika shughuli za ununuzi wa
umma kuandaliwa na kutekelezwa ifikapo Juni, 2036;

Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ya ushiriki wa Sekta Binafsi,
Makundi Maalum ya Kijamii na Wazawa katika shughuli za ununuzi

XXVi

wa umma kuandaliwa ifikapo Juni, 2031;

o Mwongozo ya ushiriki wa taasisi za umma zinazojiendesha kibiashara
katika shughuli za ununuzi wa umma kuandaliwa ifikapo Juni, 2029;
Programu za kuzijengea uwezo taasisi za umma zinazojiendesha
Xxviii kibiashara ili ziweze kushiriki ipasavyo katika shughuli za ununuzi wa
umma kuandaliwa na kutekelezwa ifikapo Juni, 2036; na

XXiX Mwongozo wa viwango vya ubora wa malighafi, bidhaa, vifaa,
huduma na mali zinazozalishwa ndani ya nchi kuandaliwa ifikapo Juni
2030.
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4.2.2 Ugomboaji na Uondoshaji

Lengo

Kuimarisha usimamizi wa shughuli za ugomboaji na uondoshaji wa mizigo ya Serikali.

Mikakati ya Utekelezaji

i Kuboresha mfumo wa kisheria na taratibbu za ugomboaji na
uondoshaji wa mizigo ya Serikali;

Kuweka mfumo jumuishi wa ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa
shughuli za ugomboaji na uondoshaji wa mizigo ya Serikali; na

Kuandaa programu ya mafunzo kwa wataalamu wanaohusika na
mn shughuli za ugomboaji na uondoshaji wa mizigo ya Serikali.

Shabaha

Katika utekelezaji wa Sera, Shabaha zifuatazo zinategemewa kufikiwa:

Mwongozo jumuishi wa ugomboaji na uondoshaji wa mizigo ya
Serikali kuandaliwa ifikapo Juni, 2030;

Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 kuhuishwa ili kujumuisha
ii masuala ya ugomboaji na uondoshaji wa mizigo ya Serikali ifikapo
Juni, 2029;

Mfumo jumuishi wa ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa shughuli
za ugomboaji na uondoshaji wa mizigo ya Serikali kuandaliwa ifikapo
Juni, 2031; na
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4.2.3 Upokeaji na Urejeshaji

Lengo

Katika kuhakikisha lengo la Sera linafikiwa, utekelezaji utazingatia mikakati ifuatayo:

Kuhuisha mifumo ya kielektroniki katika upokeaji na urejeshaji wa
bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali;

Kuweka mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa shughuli
za upokeaji na urejeshaji;

iii Kuandaa programu ya mafunzo kwa wadau kuhusu upokeaji na
urejeshaji wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali;

Kuimarisha utaratibu wa matumizi ya viwango msawazo katika

W upokeaji na urejeshaji wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au
mali; na
v Kuimarisha utaratibu wa upimaji wa viwango vya ubora wa bidhaa,
vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali.
Shabaha

Katika utekelezaji wa Sera, Shabaha zifuatazo zinategemewa kufikiwa:

i Mfumo jumuishi wa kielektroniki wa upokeaji na urejeshaji wa bidhaa,
vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali kuhuishwa ifikapo Juni, 2031

Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa shughuli za
upokeaji na urejeshaji kuandaliwa ifikapo Juni, 2031;
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Programu ya mafunzo kwa watalaamu kuhusu upokeaji na urejeshaji
iii wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali kuandaliwa na
kutekelezwa ifikapo Juni, 2036;

Mwongozo wa upokeaji na urejeshaji wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi
iv za ujenzi au mali kwa kuzingatia viwango msawazo kuandaliwa
ifikapo Juni, 2029; na

Mwongozo wa uimarishaji wa miundombinu ya upimaji wa viwango
vya ubora wa bidhaa, vifaa, huduma, kazi za ujenzi au mali
kuandaliwa ifikapo Juni, 2030.

4.2.4 Utunzaji, Uhifadhi na Matumizi

Lengo

Kuimarisha mifumo ya udhibiti katika utunzaji, uhifadhi na matumizi ya bidhaa, vifaa au
mali.

Mikakati ya Utekelezaji

Katika kuhakikisha lengo la Sera linafikiwa, utekelezaji utazingatia mikakati ifuatayo:

Kuboresha utaratibu wa uzingatiaji wa viwango vya ubora na
masharti ya utunzaji, uhifadhi na matumizi ya bidhaa, vifaa au mali; na

Kuandaa programu ya mafunzo kwa wadau ya namna bora ya
utunzaji, uhifadhi na matumizi ya bidhaa, vifaa au mali.
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Shabaha

Katika utekelezaji wa Sera, Shabaha zifuatazo zinategemewa kufikiwa:

Mwongozo wa usimamizi wa utunzaji, uhifadhi na matumizi ya
I bidhaa, vifaa au mali kwa kuzingatia viwango vya ubora kuandaliwa
ifikapo Juni, 2030;

ii Mfumo wa kielektroniki wa ufuatiliaji na tathmini ya utunzaji, uhifadhi
na matumizi ya bidhaa, vifaa au mali kuandaliwa ifikapo Juni, 2031;

Sheria ya ununuzi wa umma, Sura 410 kuhuishwa ili kujumuisha
masuala ya utunzaji, uhifadhi na matumizi ya bidhaa, vifaa au mali
ifikapo Juni, 2029; na

Programu za mafunzo ya namna bora ya utunzaji, uhifadhi na
v matumizi ya bidhaa, vifaa au mali za umma kuandaliwa na
kutekelezwa ifikapo Juni, 2036.

4.2.5 Usambazaji na Uondoshaji

Lengo

Kuimarisha usimamizi wa shughuli za usambazaji na uondoshaji wa bidhaa, vifaa au
mali.

Mikakati ya Utekelezaji

Katika kuhakikisha lengo la Sera linafikiwa, utekelezaji utazingatia mikakati ifuatayo:

i Kuweka mwongozo jumuishi wa usimamizi wa usambazaji wa
bidhaa, vifaa au mali;

MKAKATI WA UTEKELEZAJI WA SERA YA TAIFA YA USIMAMIZI WA O EE 23
MNYORORO WA UGAVI YA MWAKA 2025 KWA KIPINDI CHA MWAKA 2026-2036



ii Kuanzisha mfumo jumuishi wa kielektroniki wa usambazaji wa
bidhaa, vifaa au mali;

" Kuweka utaratibu wa ufuatiliaji na tathmini ya usambazaji wa bidhaa,
vifaa au mali za umma;

Kuandaa programu ya mafunzo kwa wadau kuhusu matumizi ya
iv mifumo ya usambazaji wa bidhaa, vifaa au mali;

v Kuweka mwongozo wa uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali;

Kuimarisha mfumo wa kielektroniki wa uondoshaji wa bidhaa, vifaa

vi ,
au mali;
vii Kuweka utaratibu wa ufuatiliaji na tathmini ya uondoshaji wa bidhaa,
vifaa au mali; na
viii Kuandaa programu ya mafunzo kwa wadau kuhusu uondoshaji wa
bidhaa, vifaa au mali katika mnyororo wa ugavi.
Shabaha

Katika utekelezaji wa Sera, Shabaha zifuatazo zinategemewa kufikiwa:

Mwongozo wa usambazaji wa bidhaa, vifaa au mali za umma kwa
! kuzingatia mahitaji, ubora na mipango ya upokeaji kuandaliwa ifikapo
Juni, 2030;

" Mfumo jumuishi wa kielektroniki wa usambazaji wa bidhaa, vifaa au
! mali za umma kuanzishwa ifikapo Juni, 2031
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iii Mfumo wa kielektroniki wa ufuatiliaji na tathmini ya usambazaji wa
bidhaa, vifaa au mali kuandaliwa ifikapo Juni, 2031;

Programu za mafunzo ya namna bora ya usambazaji wa bidhaa, vifaa

W au mali za umma kuandaliwa na kutekelezwa ifikapo Juni, 2036;
v Mwongozo wa uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali  kuandaliwa
ifikapo Juni, 2028;
. Sheria zinazosimamia uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali kuhuishwa
Vi ifikapo Juni, 2031;
Mfumo wa kielektroniki wa ununuzi wa umma kuboreshwa ili
vil kujumuisha uondoshaji wa bidhaa, vifaa au mali ifikapo Juni, 2031;
Mfumo wa kielektroniki wa ufuatiliaji na tathmini ya uondoshaji wa
Vil bidhaa, vifaa au mali kuboreshwa ifikapo Juni, 2031; na
ix Programu za mafunzo kuhusu uondoshaji wa mali za umma
kuandaliwa na kutekelezwa ifikapo Juni, 2036.
4.3 Masuala Mtambuka

4.3.1 Hifadhi ya Mazingira, Mabadiliko ya Tabianchi na Utawala Bora
Lengo

Kuhimiza uzingatiaji wa hifadhi ya mazingira, kujikinga na athari zitokanazo na
mabadiliko ya tabianchi na misingi ya utawala bora katika utekelezaji wa shughuli za
Mnyororo wa ugavi.
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Mikakati ya utekelezaiji

Katika kuhakikisha lengo la Sera linafikiwa, utekelezaji utazingatia mikakati ifuatayo:

Kuwa na mwongozo wa uzingatiaji wa hifadhi ya mazingira na
i namna ya kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi katika utekelezaji
wa shughuli za mnyororo wa ugavi;

Kuweka mfumo wa ufuatiliaji na tathmini wa uzingatiaji wa hifadhi ya
mazingira na mabadiliko ya tabianchi katika utekelezaji wa shughuli
Za mnyororo wa ugavi;

i Kuweka mfumo wa namna ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya
tabianchi katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi;
Kuandaa programu ya mafunzo kwa wadau za kuhimiza uzingatiaji

iv wa hifadhi ya mazingira na namna ya kukabiliana na mabadiliko ya

tabianchi katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi;

v Kuweka mfumo wa usimamizi na utekelezaji wa shughuli za
mnyororo wa ugavi endelevu;

. Kuandaa programu ya mafunzo kwa wadau kuhusu utekelezaji wa
mnyororo wa ugavi endelevu;
Kuhakikisha uzingatiaji wa misingi ya utawala bora katika usimamizi
vii wa shughuli za mnyororo wa ugavi; na
viii Kukuza uelewa wa jamii kuhusu utawala bora katika utekelezaji wa

shughuli za mnyororo wa ugavi.
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Shabaha

Katika utekelezaji wa Sera, Shabaha zifuatazo zinategemewa kufikiwa:

Vi

vii

viii

Mwongozo wa uzingatiaji wa hifadhi ya mazingira na namna ya
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi katika utekelezaji wa shughuli
za mnyororo wa ugavi kuandaliwa ifikapo Juni, 2029;

Mfumo wa kielektroniki wa ufuatiliaji na tathmini wa uzingatiaji wa
hifadhi ya mazingira na mabadiliko ya tabianchi katika shughuli za
mnyororo wa ugavi kuanzishwa ifikapo Juni, 2037;

Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 kuhuishwa ili kujumuisha
masuala ya hifadhi ya mazingira katika utekelezaji wa shughuli za
mnyororo wa ugavi ifikapo Juni, 2029;

Programu ya mafunzo na elimu kuhusu uzingatiaji wa hifadhi ya
mazingira na namna ya kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi katika
utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi kuandaliwa na
kutekelezwa ifikapo Juni, 2036;

Mwongozo wa usimamizi na utekelezaji wa mnyororo wa ugavi
endelevu kuandaliwa ifikapo Juni, 2028;

Mkakati wa Taifa wa Usimamizi wa Mnyororo wa Ugavi Endelevu
kuandaliwa ifikapo Juni, 2027;

Sheria zinazosimamia masuala ya mnyororo wa ugavi endelevu
kuhuishwa ifikapo Juni, 2030;

Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini wa utekelezaji wa shughuli za
mnyororo wa ugavi endelevu kuanzishwa ifikapo Juni, 2031;
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Programu ya mafunzo na elimu kwa wataalamu na wadau kuhusu
utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi endelevu kuandaliwa
na kutekelezwa ifikapo Juni, 2036;

Kanuni za Maadili kwa Watumishi wa Umma na Wazabuni
X Wanaoshiriki katika shughuli za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2021
kuhuishwa ifikapo Juni, 2027;

Programu za utoaji elimu na mafunzo ya uadilifu katika utekelezaji wa
shughuli za mnyororo wa ugavi kuandaliwa na kutekelezwa ifikapo
Juni, 2036; na

Xi

Programu za utoaji elimu na mafunzo ya namna ya kukabiliana na
Xii vitendo vya rushwa katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa
ugavi kuandaliwa na kutekelezwa ifikapo Juni, 2036.

4.4 Mahitaji ya Rasilimali

Gharama za utekelezaji wa Mkakati huu katika kipindi cha miaka kumi (10) zinakadiriwa
kuwa shilingi bilioni 63.95. Kati ya fedha hizo, shilingi bilioni 54.35 zitatoka Sekta ya
Umma, shilingi bilioni 9.5 kutoka kwa Washirika wa Maendeleo na Sekta Binafsi shilingi
milioni 100. Aidha, makadirio ya gharama za utekelezaji wa Mkakati wa Sera kwa
mwaka ni kama ifuatavyo: shilingi bilioni 5.2 (2026/27); shilingi bilioni 9.9 (2027/28);
shilingi bilioni 101 (2028/29); shilingi bilioni 10.6 (2029/30); shilingi bilioni 13.15
(2030/31); na shilingi bilioni 3 kila mwaka kuanzia 2031/32 hadi 2035/36 (Kiambatisho
Na. A).

Utekelezaji wa Mkakati huu utagharamiwa na Serikali kupitia mipango na bajeti za kila
mwaka za sekta, ambapo vyanzo vya fedha vitajumuisha mapato ya ndani, mikopo ya
ndani na nje ya nchi, na misaada kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Aidha, baadhi
ya shughuli zitatekelezwa kwa kutumia njia mbadala za ugharamiaji, ikiwemo ubia kati
ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi, na hati fungani.
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4.5 Muda wa Utekelezaji

Mkakati huu utatekelezwa kwa kipindi cha miaka 10 kuanzia mwaka 2026 hadi 2036 na
tathmini ya utekelezaji itafanyika kila baada ya miaka mitano ya utekelezaji.

MKAKATI WA UTEKELEZAJI WA SERA YA TAIFA YA USIMAMIZI WA
MNYORORO WA UGAVI YA MWAKA 2025 KWA KIPINDI CHA MWAKA 2026-2036 . 29



SURA YA TANO
MAJUKUMU YA WADAU

5.1 Majukumu na Wajibu wa Wadau

Katika kutekeleza Mkakati wa Sera ya Taifa ya Mnyororo wa Ugavi, majukumu
yatakayotekelezwa na wadau ni kama ifuatavyo:

5.1.1 Wizara yenye dhamana ya masuala ya Usimamizi wa Mnyororo wa
Ugavi

Kuratibu utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Mnyororo wa
Ugavi pamoja na Mkakati wake;

Kufuatilia na kufanya tathmini ya utekelezaji wa Sera ya Taifa ya

ii Usimamizi wa Mnyororo wa Ugavi na Mkakati wake kwa lengo la
kuimarisha utekelezaji wake kwa kuzingatia mipango ya maendeleo
ya Taifa;

Kufanya mijadala mbalimbali ya kisera kuhusu usimamizi wa
mnyororo wa ugavi, ha kutumia matokeo ya mijadala hiyo kuishauri
Serikali;

iv Kufanya tafiti kuhusu usimamizi wa shughuli za mnyororo wa ugavi
na kushauri ipasavyo;

Kuandaa, kupitia na kurekebisha sheria, kanuni, miongozo na
v maelekezo mengine ya kisera kuhusu usimamizi wa shughuli za
mnyororo wa ugavi;
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Vi Kuimarisha ushirikiano wa Tanzania katika taasisi na jumuiya za
kikanda na kimataifa kuhusu masuala ya mnyororo wa ugavi; na

Kutoa elimu kwa wadau kuhusu Sera ya Taifa ya Usimamizi wa

Ll Mnyororo wa Ugavi

5.1.2 Ofisi yenye dhamana ya Menejimenti ya Utumishi wa Umma
Utawala Bora

Kuratibu, kusimamia na kutoa miongozo ya kiutumishi na utawala
bora katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi; na

Kuratibu uanzishwaji au uhuishwaji wa miundo ya taasisi na miundo

i ya maendeleo ya utumishi kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za
mnyororo wa ugavi.

5.1.3 Ofisi yenye dhamana ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

i Kuratibu utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Mnyororo wa
Ugavi kwenye Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.

5.1.4 Ofisi yenye dhamana ya Mazingira

Kuandaa na kusimamia miongozo ya hifadhi ya mazingira na
mabadiliko ya tabianchi katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo
wa ugavi.
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5.1.5 Ofisi yenye dhamana ya Mipango na Uwekezaji

Kuhakikisha kuwa shughuli za mnyororo wa ugavi zimepewa
kipaumbele katika mipango na mikakati ya maendeleo ya Taifa;

Kuweka mfumo wa tathmini ya mchango wa mnyororo wa ugavi
ii katika Pato la Taifa; na

Kuweka mazingira wezeshi ya uwekezaiji katika shughuli za mnyororo
il wa ugavi.

5.1.6 Tume ya Taifa ya Mipango

Kuhakikisha mipango ya kisekta inafungamanishwa na mipango ya
i kitaifa ili kuwa na matumizi ya rasilimali za nchi yenye tija katika
utekelezaji wa mnyororo wa ugavi; na

Kuwezesha ushiriki wa Sekta Binafsi katika utekelezaji wa shughuli za
mnyororo wa ugavi.

5.1.7 Wizara yenye dhamana ya Viwanda na Biashara

Kuhamasisha na kuweka mazingira wezeshi ya biashara katika
shughuli za mnyororo wa ugavi;

Kuhamasisha uongezaji thamani wa bidhaa zinazozalishwa kwa
kutumia malighafi za ndani;

i Kuratibu upatikanaji wa masoko ya bidhaa zinazozalishwa kwa
kutumia malighafi za ndani; na

iv Kuhamasisha usajili wa viwanda na makampuni ya wazawa.
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5.1.8 Wizara yenye dhamana ya Katiba na Sheria

Katika kutekeleza Mkakati wa Sera ya Taifa ya Mnyororo wa Ugavi, majukumu
yatakayotekelezwa na wadau ni kama ifuatavyo:

5.1.9 Wizara yenye dhamana ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

i Kujumuisha masuala ya mnyororo wa ugavi katika sera, mikakati,
mipango, programu na mitaala ya elimu ya ngazi zote; na

Kuratibu masuala ya utafiti na teknolojia katika uendelezaji wa
masuala ya mnyororo wa ugavi.

5.1.10 Wizara yenye dhamana ya Afya

Kuandaa miongozo ya bidhaa za afya zinazonunuliwa na kutumiwa
na Serikali;

i Kuandaa na kuidhinisha viwango vya bidhaa za afya kulingana na
hadhi ya kituo cha kutolea huduma ya afya; na

Kuandaa vigezo msawazo vitakavyotumiwa katika ununuzi wa
n bidhaa za afya.

5.1.11 Wizara yenye dhamana ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalum

Kuhamasisha usawa wa kijinsia na uzingatiaji wa mahitaji ya
makundi maalum katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa
ugavi;
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. Kutoa elimu kwa jamii kuhusu fursa zilizopo katika shughuli za
mnyororo wa ugavi ha kuhamasisha ushiriki wa makundi maalum
katika shughuli hizo; na

Kuandaa, kusimamia na kuratibu utekelezaji wa kanuni, miongozo na
iii programu zinazohamasisha kufikiwva kwa usawa wa makundi
maalum katika utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi.

5.1.12 Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA)

i Kuandaa miongozo ya utekelezaji wa Sheria ya Ununuzi wa Umma,
Sura 410;

Kufuatilia na kutoa taarifa kuhusu utekelezaji wa sheria, kanuni na
L mMiongozo ya usimamizi wa mnyororo wa ugavi;

Kujenga uwezo wa utekelezaji wa sheria, kanuni na miongozo kwa

iii o . :
wadau wanaoshiriki katika shughuli za mnyororo wa ugavi;

iv Kutoa ushauri kwa Serikali kuhusu misingi na mienendo ya
utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi katika taasisi nunuzi;

Vv Kusimamia na kuhuisha mfumo wa kielektroniki wa usimamizi wa
mnyororo wa ugavi; na

Vi Kufanya tafiti za utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi.

5.1.13 Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA

Kuimarisha ushiriki wa haki kwa kushughulikia malalamiko na rufaa
za zabuni za umma kwa kuzingatia msingi wa Sera ya Taifa ya
Usimamizi wa Mnyororo wa Ugavi; na

MKAKATI WA UTEKELEZAJI WA SERA YA TAIFA YA USIMAMIZI WA
MNYORORO WA UGAVI YA MWAKA 2025 KWA KIPINDI CHA MWAKA 2026-2036 TN 34



. Kufanya tafiti na tathmini kuhusu malalamiko na rufaa za zabuni za
umma.

5.1.14 Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini (GPSA)

Kuratibu ununuzi wa pamoja wa bidhaa na huduma mtambuka;
i Kutoa huduma ya ugomboaiji na uondoshaji wa mizigo ya Serikali;

Kutoa huduma za utunzaiji, uhifadhi na usambazaji wa bidhaa na mali
mn za umma; na

Kufanya tafiti na kuishauri Serikali kuhusu masuala ya ununuzi wa
bidhaa na huduma mtambuka, ugomboaji na uondoshaji wa mizigo
ya Serikali, na usambazaji wa bidhaa mtambuka

5.1.15 Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi (PSPTB)

Kushauri Serikali kuhusu taaluma ya usimamizi wa mnyororo wa
ugavi;

ii Kutoa ushauri wa kitaalamu na kuzitambua taasisi zinazotoa mafunzo
yanayohusu mnyororo wa ugavi;

Kuandaa viwango vya taaluma na udhibiti wa maadili ya wataalamu

i , 9, . ,
wanaohusika na utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi

nchini;
iv Kutoa mafunzo au fursa za mafunzo kwenye maeneo ya mnyororo

wa ugavi nchini;
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v Kuandaa na kusimamia taaluma zilizopo katika mnyororo wa ugavi
nchini; na

Kufanya tafiti na kuishauri Serikali kuhusu taaluma zilizopo katika
vi mnyororo wa ugavi.

5.1.16 Shirikala Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC)

Kutoa huduma ya ugomboaji na uondoshaji wa silaha, makinikia, kemikali
zinazotumiwa na kampuni za madini, nyara za Serikali na wanyama hai.

5.1.17 Bohari ya Dawa (MSD)

Kuzalisha, kununua, kutunza, kusambaza na kutoa huduma ya ugomboaiji kwa bidhaa
za afya inazonunua nje ya nchi kwa ajili ya vituo vya kutolea huduma za afya na
kurahisisha upatikanaji wa bidhaa hizo.

5.1.18 Taasisi zaUmma

Kutekeleza Sera kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na miongozo ya
mnyororo wa ugavi; na

Kuandaa miongozo mahsusi ya ndani ya kitaasisi inayozingatia
ii matakwa ya Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Mnyororo wa Ugavi.

5.1.19 Taasisi za Umma Zinazojiendesha Kibiashara

i Kutambua fursa na kuwekeza katika shughuli za mnyororo wa ugavi;

. Kuingia ubia na Sekta binafsi katika uwekezaji wa miradi
y inayotekelezwa katika shughuli za mnyororo wa ugavi; na
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i Kuimarisha uzalishaji wa bidhaa, vifaa, huduma au mali zenye
viwango vya ubora kwa kutumia rasilimali za ndani.

5.1.20 Sekta Binafsi

i Kutambua fursa na kuwekeza katika shughuli za mnyororo wa ugavi;

ii Kuingia ubia na Serikali katika uwekezaji wa miradi inayotekelezwa
katika shughuli za mnyororo wa ugavi;

Kuimarisha uzalishaji wa bidhaa, huduma na mali zenye viwango vya
ubora kwa kutumia rasilimali za ndani;

iv Kutoa ushauri na mrejesho kuhusu ubora wa mifumo inayosimamia
shughuli za mnyororo wa ugavi; na

Kuhamasisha ushirikiano miongoni mwa sekta binafsi ili kuongeza
uwezo na ushindani.

5.1.21 Wadau wa Maendeleo

Kusaidia juhudi za Serikali kupitia uwezeshaji wa kiufundi, kiteknolojia na kifedha katika
usimamizi na utekelezaji wa shughuli za mnyororo wa ugavi.

5.1.22 Asasiza Kiraia

Kushiriki katika shughuli za mnyororo wa ugavi na kukuza uelewa kwa jamii kuhusu
fursa zilizopo katika shughuli hizo.

5.1.23 Vyombo vya Habari

Kutoa kwa wakati taarifa sahihi za fursa zilizopo katika shughuli za
mnyororo wa ugavi; na
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P Kushirikiana na taasisi za umma katika kutekeleza programu za elimu
kwa umma kuhusu masuala ya mnyororo wa ugavi.

5.1.24 Taasisi za Elimu na Mafunzo

Kufanya tafiti na kuishauri Serikali kuhusu masuala yanayohusiana na
mnyororo wa ugavi; na

ii Kuandaa mitaala na kutoa mafunzo ya muda mfupi na muda mrefu
kuhusu mnyororo wa ugavi.
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SURA YA SITA
UFUATILIAJINA TATHMINI

6.1 Utangulizi

Wizara yenye dhamana ya masuala ya usimamizi wa mnyororo wa ugavi itakuwa na
jukumu la kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Usimamizi
wa Mnyororo wa Ugavi. Ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Sera hii utafanyika kwa
kushirikiana na taasisi zote za Serikali na zisizo za Serikali, mashirika na washirika wa
maendeleo wa ndani na nje ya nchi, vyvombo vya habari, jamii na wadau wengine katika
mnyororo wa ugavi. Aidha, ufuatiliaji utafanyika muda wote wa utekelezaji wa Sera hii
na taarifa za ufuatiliaji zitatolewa katika kipindi cha robo, nusu na mwaka.

Ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Sera hii utafanyika kwa kuzingatia viashiria vya
upimaji wa ufanisi vitakavyobainishwa katika Mkakati wa utekelezaji. Ufuatiliaji
utahusisha ukusanyaji, uchambuzi na utoaji wa taarifa kwa kuzingatia maeneo ya
kipaumbele ya Sera. Aidha, tathmini ya Sera itafanyika katika kipindi cha miaka mitano
na miaka kumi ili kupima matokeo na kutoa mapendekezo ya maboresho ya

utekelezaiji.

6.2 Malengo

Lengo kuu la ufuatiliaji na tathmini ni kuhakikisha Mkakati wa Sera hii unatekelezwa
ipasavyo ili kupata thamani halisi ya fedha za umma zinazotumika katika shughuli
husika na kuchochea maendeleo endelevu katika sekta zote. . Aidha, malengo mahsusi
ya ufuatiliaji na tathmini ni kama ifuatavyo:

i Kupima viwango vya utekelezaji wa malengo ya Sera;

ii Kuwezesha upatikanaji wa taarifa za utekelezaji wa shughuli za
mnyororo wa ugavi;
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Kuwezesha Wizara yenye dhamana ya masuala ya usimamizi wa

—
—
-—

mnyororo wa ugavi kufanya maamuzi sahihi; na

iv Kuboresha usimamizi na uendelezaji wa myororo wa ugavi.

6.3 Maeneo Muhimu ya Ufuatiliaji

Ufuatiliaji na tathmini utafanyika kwa kushirikisha wadau katika utekelezaji wa masuala
ya: ununuzi wa umma; ugomboaji na uondoshaji; upokeaji na urejeshaji; utunzaiji,
uhifadhi na matumizi; usambazaji na uondoshaji; na hifadhi ya mazingira, mabadiliko
ya tabianchi na utawala bora.

6.4 Ukusanyaji wa Takwimu na Taarifa

Taarifa na takwimu kuhusu utekelezaji wa Sera zitakusanywa kutoka kwa wadau.
Aidha, wadau wote watawajibika kutoa taarifa kwa Wizara yenye dhamana ya masuala
ya mnyororo wa ugavi ili kufanikisha ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Sera.
Wizara yenye dhamana ya masuala ya mnyororo wa ugavi itakusanya na kuchambua
taarifa za utendaji kwa mujibu wa miongozo ya ufuatiliaji na tathmini.
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Mji wa Serikali-Mtumba,
Mtaa wa Hazina
S.L.P 2802,

40468 DODOMA, TANZANIA
Simu: +255262963101;
Nukushi: +255262963109
Barua Pepe: info@mof.go.tz;
Tovuti: www.mof.go.tz



